RISALA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI
MHE. JAJI (R) MSTAAFU SEMISTOCLES S. KAIJAGE KUHUSU
UPIGAJI KURA KATIKA UCHAGUZI MDOGO WA JIMBO LA
NGORONGORO NA KATA TANO ZA TANZANIA BARA
UTAKAOFANYIKA TAREHE 11 DESEMBA, 2021

Ndugu Wananchi;

Kama tunavyofahamu kesho Jumamosi tarehe 11, Desemba, mwaka huu,
ni siku ya Kupiga Kura katika Uchaguzi Mdogo wa Ubunge na udiwani.
Uchaguzi huo mdogo unahusisha jimbo la Ngorongoro lililopo katika

Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro, Mkoa wa Arusha.

Uchaguzi huu pia unahusisha kujaza nafasi wazi za udiwani katika kata
tano (5). Kata hizo ni pamoja na Kata ya Naumbu iliyopo katika
Halmashauri ya wilaya ya Mtwara, Kata ya Nyabulanda iliyopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Nyang'wale, Kata ya Likombe iliyopo katika
Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara, Kata ya Handali iliyopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino na Kata ya Nalasi Mashariki
iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru.

Ndugu Wananchi;

Katika Uchaguzi huu, jumla ya vyama vya siasa kumi na sita (16)
vimesimamisha wagombea. Kwa namna ya pekee, Tume inavipongeza

vyama hivyo na wagombea waliojitokeza kushiriki katika uchaguzi huu

mdogo.



Katika kipindi cha kampeni kilichoanza tarehe 16 Novemba na kumalizika
hivi leo, tumeshuhudia vyama vya siasa na wagombea wao wakifanya
kampeni kwa njia mbalimbali ili kutafuta uungwaji mkono. Kwa ujumla
kampeni katika maeneo mengi zimefanyika katika hali ya utulivu na kwa
kuzingatia maadili ya uchaguzi ambayo wadau wake wakuu, yaani
Vyama vya Siasa, Serikali na Tume tulikubaliana kuyafuata. Kwa hatua
hiyo, Tume inatoa pongezi kwa wadau wote wakiwemo wapiga kura na
wananchi katika majimbo na kata zenye Uchaguzi kwa utulivu

waliouonesha wakati wote wa kipindi cha Kampeni.

Jumla ya Wapiga Kura 147,521 walioandikishwa katika Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura watashiriki katika Uchaguzi huu mdogo na
jumla ya vituo 417 vya Kupigia Kura vitatumika.

Napenda kuvikumbusha Vyama vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi
wa kesho kuzingatia wajibu wao wa kuweka mawakala katika vituo vyote
vya kupigia, kuhesabu na kujumlishia Kura. Wasimamizi wa uchaguzi
katika Jimbo na Kata wamekamilisha taratibu zinazoweka mazingira

yanayowawezesha mawakala wa vyama vya siasa kufuatilia mchakato

mzima wa uchaguzi.

Mawakala hao wanawajibika katika kulinda maslahi ya vyama na
wagombea wao na katika utekelezaji wa majukumu yao vituoni,

wanapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni na taratibu za Uchaguzi.



Ndugu Wananchi;

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inavikumbusha vyama vya siasa, wagombea,

mawakala, wapiga kura na wananchi wote kwa ujumla kuzingatia mambo

yafuatayo:-

i)

ii)

iii)

Kampeni za uchaguzi mdogo wa Ubunge na Udiwani katika jimbo
la Ngorongoro na kata 5, zinahitimishwa rasmi leo. Hivyo, Vyama
vya slasa, wagombea na wafuasi wao hawatakiwi kufanya kampeni
za aina yeyote zaidi ya saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni ya leo.
Mambo mengine ambayo pia hayaruhusiwi kufanyika baada ya saa
12:00 na siku ya uchaguzi ni pamoja na kutumia alama za vyama

vya siasa zinazoashiria kampeni kama vile vipeperushi, bendera,

mavazi n.k.

Upigaji kura, katika maeneo yote ya uchaguzi, utafanyika katika
vituo vile vile vilivyotumika wakati wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka

2020.

Vituo vya Kupigia Kura vitafunguliwa saa moja kamili (1:00)
asubuhi na kufungwa saa kumi kamili (10:00) jioni. Iwapo, wakati
wa kufunga kituo watakuwepo wapiga kura katika mstari ambao
wamefika kabla ya saa kumi jioni na hawajapiga kura,
wataruhusiwa kupiga kura. Mtu yeyote hataruhusiwa kujiunga

katika mstari wa wapiga kura baada ya saa kumi kamili (10:00) jioni.



iv) Watakaoruhusiwa kupiga kura ni wale tu ambao wamo kwenye

Vi)

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwenye jimbo na kata husika na
wana kadi zao za Mpiga Kura. Hata hivyo, Tume kwa kuzingatia
masharti ya kifungu cha 61(3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
pamoja na kifungu cha 62(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa, imeruhusu wapiga kura ambao wamepoteza kadi zao au kadi

kuharibika kutumia vitambulisho mbadala.

Mojawapo ya kitambulisho mbadala ambacho mpiga kura anaweza
kutumia ni; Pasi ya Kusafiria, Leseni ya Udereva au Kitambulisho
cha Uraia kinachotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA).

Mpiga Kura aliyepoteza kadi yake au kadi yake kuharibika ataweza
kuruhusiwa kutumia kitambulisho mbadala, iwapo tu; atakuwa
ameandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na jina
lake lipo katika orodha ya Wapiga Kura katika kituo anachokwenda
kupiga Kura. Aidha, majina yake yaliyopo katika Daftari la Kudumu

la Wapiga Kura yawe yanafanana na yale yaliyopo Kkatika

kitambulisho mbadala.

Kutakuwa na majalada ya nukta nundu katika vituo vya kupigia
kura kwa ajili ya kuwawezesha watu wenye uoni hafifu na wenye
ulemavu wa kuona kupiga kura bila usaidizi. Kwa wapiga Kura

wenye ulemavu wa kuona ambao hawawezi kutumia majalada



Tukumbuke kuwa njia kuu ya kuepuka vurugu katika chaguzi ni pamoja
na wadau kuhakikisha hawajihusishi na matukio yenye viashiria vya
uvunjifu wa amani. Hili litawezekana endapo kila mdau atatambua kuwa
jukumu la kulinda amani ya nchi yetu ni la kila mmoja wetu wakiwemo

wananchi, vyama vya Siasa, wagombea na wadau wengine wa uchaguzi.

Hali kadhalika, Tume inawakumbusha wasimamizi wa uchaguzi, vyama
vya siasa na wagombea kuzingatia Sheria, Kanuni na taratibu za
uchaguzi. Endapo malalamiko yoyote yatajitokeza, wahusika wanatakiwa
kufuata taratibu za kuwasilisha malalamiko hayo, kama ambavyo

imeelekezwa na kuanishwa katika Sheria na Kanuni za uchaguzi.

Mwisho, Tume inatoa rai kwa wapiga kura katika Jimbo la Ngorongoro na
katika kata tano zinazohusika na uchaguzi huu mdogo, kujitokeza kwa
wingi kwenye vituo vya kupigia kura hapo kesho, ili kuwachagua

viongozi wanaowataka.

KUMBUKA KURA YAKO NI SAUTI YAKOQO,
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